Xe máy vượt xe máy có vi phạm luật giao thông?

Chia sẻ với

Hỏi: 

Tôi có đi xe máy trên đường Nội bài về Thăng Long đến chân cầu Thăng long tôi bị bắt dừng xe. Cán bộ cảnh sát giao thông tại đây nói tôi bị lỗi vượt xe trên đường cấm vượt, lỗi này phạt 3 trăm nghìn đồng. Thực tế lúc đó tôi có vượt xe máy đi cùng chiều nhưng vẫn trong làn quy định dành cho xe máy. Tôi vượt xe như vậy là đúng hay sai và nếu sai thì bị phạt ở mức nào. Từ trước đến nay tôi mới chỉ thấy cấm vượt phải hoặc là vượt ô tô chứ đâu có thấy cấm vượt xe máy. Tôi xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Giao thông đường bộ 2008;
  • QCVN 41/2012/BGTVT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ.

2. Nội dung tư vấn.

Biển báo cấm vượt (Biển 125)  với ý nghĩa cấm các loại xe cơ giới vượt nhau khi tham gia giao thông trên tuyến đường có đặt biển báo này. Xe máy cũng là xe cơ giới, do đó cũng phải tuân thủ khi có biển báo này.

Biển 125 theo quy chuẩn 41/2012 thì:

  • Để báo cấm các loại xe cơ giới vượt nhau, phải đặt biển số 125 “Cấm vượt”.
  • Biển có hiệu lực cấm tất cả các loại xe cơ giới vượt nhau kể cả xe được ưu
    tiên theo quy định. Được phép vượt xe môtô 2 bánh, xe gắn máy.

Theo quy định được phép vượt xe moto 2 bánh, xe gắn máy, như vậy bạn vượt xe máy đi cùng chiều và vẫn đi trong làn quy định dành cho xe máy là không vi phạm luật giao thông đường bộ. Cảnh sát giao thông xử phạt bạn trong trường hợp này là chưa đúng.

Tuy nhiên khi vượt xe khác, bạn phải tuân thủ các quy định về vượt xe được quy định tại Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008.

Trên đây  là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

______________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan