Trồng cây thuốc phiện có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chia sẻ với

Gia đình tôi ở giáp gần biên giới, có một vườn nhỏ trồng cây thuốc phiện và một số cây khác có chứa chất ma túy. Ở vùng của tôi, hầu hết nhà nào cũng trồng. Tôi không biết việc trồng cây thuốc phiện như thế có phạm tội không? Hình thức xử phạt như thế nào? Luật sư giải đáp giúp tôi.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hình sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009
  • Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Chương XVIII “Các tội phạm về ma túy” của Bộ luật Hình sự năm 1999

2. Nội dung tư vấn.

Theo quy định tại Điều 192, Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì Người nào trồng cây thuốc phiện, cây cô ca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy, đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống và đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Điều này còn được hướng dẫn theo quy định tại Mục 1 Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP thì người thực hiện hành vi trồng cây có chứa chất ma túy chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi đã được áp dụng đầy đủ cả ba biện pháp:

  • Đã được giáo dục nhiều lần
  • Đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống
  • Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp gia đình gia đình bạn trồng cây thuốc phiện nhưng không nói đến đã áp dụng ba biện pháp trên chưa. Gia đình bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi đã được áp dụng đầy đủ cả ba biện pháp: “Đã được giáo dục nhiều lần”, “đã được tạo điều kiện ổn định cuộc sống” và “đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm”.

Tùy vào mức độ và tính chất của hành vi sẽ bị xử theo các khung hình phạt tương ứng quy định tại điều 192 Bộ luật Hình sự 1999.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan