Thỏa thuận mức phạt vi phạm trong hợp đồng

Chia sẻ với

Chào Luật Khai Nguyên. Tôi có lập một bản hợp đồng mua bán hàng hóa. Trong hợp đồng có điều khoản phạt vi phạm nhưng chúng tôi không thỏa thuận mức phạt cụ thể. Tôi muốn hỏi về mức phạt này pháp luật có quy định như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Dân sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

2. Nội dung tư vấn.

Điều 418, Bộ luật Dân sự 2015 quy định về việc thỏa thuận phạt vi phạm. Theo đó các bên có thể thỏa thuận về việc phạt vi phạm nghĩa vụ khi có hành vi vi phạm nghĩa vụ xảy ra. Nếu không có thỏa thuận thì không áp dụng phạt vi phạm. Theo quy định tại khoản 1 Điều này, đối tượng phạt vi phạm đó là tiền.

Về mức phạt vi phạm trong hợp đồng, Điều luật này không đưa ra một giới hạn cụ thể. Tức là, các bên hoàn toàn có quyền thỏa thuận về mức phạt vi phạm mà bên vi phạm phải chịu. Mức phạt vi phạm có thể là cao hoặc thấp tùy thuộc sự thỏa thuận của các bên. Tuy nhiên, trong trường hợp luật liên quan có quy định khác về mức phạt vi phạm thì các bên phải tuân thủ quy định đó.

Ví dụ, Điều 301 Luật thương mại năm 2005 quy định “Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thỏa thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này“.

Điều 146 Luật xây dựng năm 2014 quy định mức phạt vi phạm không quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm.

Như vậy, trong trường hợp của bạn là hợp đồng mua bán hàng hóa, do đó mức phạt vi phạm căn cứ vào sự điều chỉnh của Luật liên quan đó là Luật Thương mại. Do vậy, bạn không được tự do thỏa thuận mức phạt vi phạm mà tối đa mức phạt vi phạm trong hợp đồng này không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan