Sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng

Chia sẻ với

Tôi có làm giấy ủy quyền cho bố tôi thực hiện một số công việc trong lúc tôi đi vắng. Khi tôi kiểm tra lại thì tôi có phát hiện ngày sinh của tôi bị sai sót do lỗi đánh máy. Tôi muốn hỏi việc sửa chữa văn bản công chứng này được tiến hành như thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Dân sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Công chứng 2014.

2. Nội dung tư vấn. 

Lỗi kỹ thuật là lỗi do sai sót trong khi ghi chép, đánh máy, in ấn trong văn bản công chứng mà việc sửa lỗi đó không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của người tham gia hợp đồng, giao dịch.

Việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng được quy định tại Điều 50, Luật Công chứng 2014. Việc sửa lỗi kĩ thuật được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó.

Như vậy, bạn cần đến phòng công chứng đã thực hiện công chứng ủy quyền cho bạn để sửa lỗi chính tả, kỹ thuật trong giấy ủy quyền bạn đã ký trước đó.

Công chứng viên thực hiện việc sửa lỗi kỹ thuật có trách nhiệm đối chiếu từng lỗi cần sửa với các giấy tờ trong hồ sơ công chứng, gạch chân chỗ cần sửa, sau đó ghi chữ, dấu hoặc con số đã được sửa vào bên lề kèm theo chữ ký của mình và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng. Công chứng viên có trách nhiệm thông báo việc sửa lỗi kỹ thuật đó cho người tham gia hợp đồng, giao dịch.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan