Sử dụng người lao động cao tuổi

Chia sẻ với

Xin chào Luật Khai Nguyên, tôi đã nghỉ hưu và muốn tiếp tục giao kết hợp đồng lao động với nơi làm việc cũ, vậy tôi phải đáp ứng những điều kiện nào để đi làm và được độ đãi ngộ như thế nào đối với lao động cao tuổi như tôi?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật lao động của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

  1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012 (sau đây gọi tắt là BLLĐ năm 2012)

Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Nghị định 45/2013/NĐ-CP

  1. Nội dung tư vấn

Thứ nhất, Điều kiện để sử dụng người lao động cao tuổi: Khoản 1 và khoản 3 Điều 167 Bộ luật lao động năm 2012 quy định :

1. Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương III của Bộ luật này.

  1. Không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khỏe người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của chính phủ”.

Được hướng dẫn cụ thể tại điều 6 nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

Khi người sử dụng lao động có nhu cầu và người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật thì hai bên có thể thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. 

Như vậy, để giao kết hợp đồng lao động mới thì bác cần đảm điều  kiện về sức khỏe và có chứng nhận của cơ sở khám chữa bệnh thì mới đảm bảo đủ điều kiện để tiếp tục tham gia giao kết hợp đồng lao động.

Thứ hai, về công việc thực hiện khoản 3 điều 167 Bộ luật lao động năm 2012 quy định “Không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.”

Ngoài ra, có một số trường hợp ngoại lệ được quy định tại khoản 1 Điều 11 Nghị định 45/2013/NĐ-CP như sau:

“1. Việc sử dụng người lao động cao tuổi làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm chỉ được thực hiện khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lao động cao tuổi có kinh nghiệm, tay nghề cao với thâm niên nghề nghiệp từ đủ 15 năm trở lên; được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ nghề hoặc được công nhận là nghệ nhân theo quy định của pháp luật;

b) Người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo tiêu chuẩn do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành đối với nghề, công việc;

 c) Sử dụng có tính thời điểm; không quá 05 năm đối với từng người lao động;

d) Phải khám sức khỏe định kỳ ít nhất 02 lần trong một năm;

đ) Có ít nhất 01 người lao động không phải là người lao động cao tuổi cùng làm việc.”

Thứ ba, về quyền lợi mà bác được hưởng:

Theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 4 Điều 167 Bộ luật lao động thì:

– Khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.

– Người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khoẻ của người lao động cao tuổi tại nơi làm việc

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan