Quyền nuôi dưỡng con khi cha/mẹ chết

Chia sẻ với

Chồng tôi mới mất vì tai nạn giao thông. Vậy gia đình nhà chồng tôi có quyền được nuôi dưỡng hai con của tôi hay không? Các khoản tiền bảo hiểm xã hội, tiền đền bù của người gây tai nạn và tiền quyên góp của các đồng nghiệp trong công ty đều do gia đình chồng tôi giữ. Tôi có được hưởng một phần khoản tiền này không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hôn nhân và gia đình của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

2.Nội dung tư vấn:

a)Quyền nuôi dưỡng con cái khi chồng qua đời:

Căn cứ Điều 71 Luật hôn nhân và gia đình 2014, cha mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì việc chăm sóc và nuôi dưỡng con cái vừa là quyền, vừa là nghĩa vụ của cha mẹ. Trong trường hợp này, khi chồng bạn chết thì nếu bạn không thuộc vào các trường hợp bị hạn chế quyền với con chưa thành niên theo quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình đình 2014 thì bạn là người có quyền và nghĩa vụ đương nhiên đối với việc chăm sóc, nuôi dưỡng 2 con của bạn:

  • Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;
  • Phá tán tài sản của con;
  • Có lối sống đồi trụy;
  • Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Vì vậy, trong trường hợp này gia đình nhà chồng bạn sẽ không có quyền chăm sóc, nuôi dưỡng các cháu. Quyền và nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc này chỉ phát sinh khi ba mẹ cháu qua đời và không có anh chị em có thể nuôi dưỡng.

b)Về việc hưởng các khoản bồi thường và trợ cấp bảo hiểm xã hội.

Căn cứ Điều 591 Bộ luật dân sự 2015, người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Theo đó, khoản tiền mà người gây ra tai nạn (xâm phạm đến tính mạng của chồng bạn) chi trả cho bạn và gia đình bạn cũng như bố mẹ chồng bạn bao gồm các chi phí mai táng, tiền cấp dưỡng, bù đắp tổn thất về tinh thần,…. Do vậy, việc gia đình nhà chồng giữ hết số tiền này mà không đưa cho bạn một phần là trái với quy định của pháp luật.

c)Về khoản tiền bảo hiểm xã hội

Chồng bạn là người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, khi chồng bạn mất, thân nhân sẽ được hưởng chế độ tử tuất theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể:

  • Trợ cấp mai táng theo quy định tại Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội 2014: Mức trợ cấp mai táng mà gia đình bạn được hưởng là bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà chồng bạn mất. Mức lương cơ sở hiện nay là 1.210.000 đồng. Như vậy, mức trợ cấp mai táng mà gia đình bạn được hưởng là 12.100.000 đồng. Và số tiền này gia đình chồng bạn phải giao cho bạn toàn bộ nếu bạn là người lo mai táng toàn bộ; hoặc giao cho bạn một phần nếu bạn lo mai táng một phần.
  • Đồng thời, tùy thuộc vào số năm làm việc và các điều kiện khác của pháp luậtmà thân nhân của chồng bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hay trợ cấp tuất một lần theo quy định tại các Điều 67, 68, 69, 70 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Những khoản tiền này thì tùy đối tượng là thân nhân mà được hưởng trợ cấp. Nếu những khoản trợ cấp nào mà đối tượng được hưởng là vợ hoặc con thì gia đình nhà chồng bạn không được hưởng những khoản trợ cấp đó mà phải giao cho bạn và các cháu.

c)Về khoản tiền hỗ trợ tai nạn do công ty chồng bạn quyên góp,

Về nguyên tắc, những khoản tiền hỗ trợ này đều xuất phát từ tấm lòng của những đồng nghiệp làm việc cùng công ty chồng bạn muốn giúp đỡ được phần nào những khó khăn cho thân nhân của người chết. Do đó, bạn và các con bạn hoàn toàn có quyền được hưởng khoản tiền hỗ trợ này. Vì vậy, gia đình chồng phải đưa cho bạn một phần số tiền này. Mức hưởng hỗ trợ có thể do các bên tự thỏa thuận với nhau.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về quyền nuôi con và trợ cấp khi chồng chết để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan