Quy định về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

Chia sẻ với

Tôi kinh doanh cầm đồ. Tôi có nhận cầm cố một chiếc xe máy của một thanh niên. Giấy tờ xe có đầy đủ nhưng không có chứng minh nhân dân của chủ xe. Anh ta bảo là xe là của bạn anh ta, đã cho anh ta mượn. Hôm sau Công an có đến cửa hàng của tôi tạm giữ xe và giấy tờ vì có người trình báo mất cắp chiếc xe này. Trường hợp này tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có gì không? Mong Luật sư giải đáp. Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hình sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  •  Bộ Luật Hình sự sửa đổi, bổ sung 2009
  • Thông tư liên tịch số 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC hướng dẫn áp dụng quy định của bộ luật hình sự về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung tư vấn.

Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có được quy định tại Điều 250 Bộ Luật Hình sự sửa đổi, bổ sung 2009. Theo đó chỉ khi bạn không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản do nam thanh niên phạm tội mà có thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp, tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

Theo quy định tại Thông tư liên tịch số 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC  thì tài sản đó phải do người phạm tội có được từ việc thực hiện hành vi phạm tội hoặc do người phạm tội có được từ việc mua bán, đổi chác bằng tài sản có được trực tiếp từ việc họ thực hiện hành vi phạm tội (ví dụ: xe máy có được từ việc dùng tiền tham ô để mua).

Và bạn phải biết rõ đó là tài sản có được từ việc phạm tội mà vẫn tiêu thụ thì mới đủ căn cứ cấu thành tội phạm.

Theo như thông tin bạn cung cấp, chúng tôi không biết rõ rằng chiếc xe máy có phải do người thanh niên đó có hành vi phạm tội mà có hay không và bạn có biết rõ tài sản do người đó phạm tội mà có nhưng vẫn thực hiện việc tiêu thụ tài sản hay không, cho nên chưa đủ căn cứ để kết luận có dấu hiệu phạm tội ở đây hay không. Bạn cần tiến hành hợp tác làm rõ với cơ quan điều tra để xác minh.

Nếu không chứng minh được bạn có đủ các dấu hiệu để cấu thành tội phạm thì bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà bị xử phạt hành chính theo quy định Khoản 2 Điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP  với hành vi nhận cầm cố tài sản mà theo quy định tài sản đó phải có giấy tờ sở hữu nhưng không có các loại giấy tờ đó.

Theo đó, bạn có thể sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan