Quy định về tài sản vợ chồng khi không đăng ký kết hôn

Chia sẻ với

Tôi và bạn trai sống chung với nhau có tổ chức đám cưới họ hàng đều biết nhưng chưa có đăng ký kết hôn. Sắp tới chúng tôi sẽ mua một căn nhà nhưng không rõ tôi và bạn trai có thể cùng đứng tên trong sổ đỏ được không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hôn nhân và gia đình của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

2.Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 9 Luật HN&GĐ năm 2014, việc đăng ký kết hôn phải được thực hiện tại cơ quan có thẩm quyền theo quy đình pháp luật sẽ được nhà nước công nhận. Trường hợp của bạn, bạn và bạn trai tổ chức đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn nên hôn nhân của hi bạn không được pháp luật công nhận. Do đó, với tài sản hai bạn mua không được coi là tài sản chung vợ chồng.

Đối với trường hợp này, tuy bạn và bạn trai của mình mặc dù chưa đăng ký kết hôn nhưng cả hai đều có quyền thỏa thuận để cùng nhận chuyển nhượng nhà đất và cùng đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Căn cứ Khoản 2 Điều 98 Luật đất đai năm 2013, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

Theo quy định này, khi hai bạn nhận chuyển nhượng nhà đất và thực hiện thủ tục đăng ký sang tên theo quy định thì cả hai bạn sẽ cùng được ghi tên trên Giấy chứng nhận và trở thành đồng chủ sở hữu/sử dụng chung đối với tài sản đó.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về tài sản chung để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan