Quy định về tài sản góp vốn

Chia sẻ với

Tôi hiện tại là cổ động một công ty cổ phần, có 3 đông sáng lập và cam kết góp vốn bằng tiền mặt. Tuy nhiên, đến nay có một số cổ đông sáng lập không đủ tiền góp vốn vào doanh nghiệp bằng tiền mặt nên có 01 cổ đông muốn thay đổi việc góp vốn từ bằng tiền sang bằng việc góp vào tài sản trí tuệ là phần mềm game cá nhân cổ đông đó. Vậy xin Luật sư cho tôi hỏi, việc cổ đông đó góp vốn như vậy có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Doanh nghiệp của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

  • Luật doanh nghiệp năm 2014

2.Nộ dung tư vấn

Căn cứ Điều 35 Luật Doanh nghiệp năm 2014, tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm:

  • Quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả;
  • Quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng;
  • Các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.

Cá nhân, tổ chức phải là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.

Do đó, ngoài tiền mặt, cổ đông có thể dùng các tài sản khác để góp vốn. Trường hợp cổ đông của công ty bạn cam kết góp vốn bằng tiền mặt nhưng hiện không có tiền mặt để góp vốn thì có thể sử dụng các tài sản khác như liệt kê trên để góp vốn thay thế, tuy nhiên việc này phải được sự đồng ý của các cổ đông còn lại trong công ty.

Căn cứ Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2014, tài sản góp vốn không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá và được thể hiện thành Đồng Việt Nam. Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được đa số các thành viên, cổ đông sáng lập chấp thuận.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về tài sản góp vốn trong công ty cổ phần để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan