Quy định về sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Chia sẻ với

Tôi là chủ một doanh nghiệp, hiện nay muốn ký hợp đồng lao động với người nước ngoài. Vậy xin hỏi pháp luật hiện hành quy định về vấn đề này như thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật lao động của Luật Khai Nguyên.

Trả lời

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật lao động năm 2012 (sau đây gọi tắt là BLLĐ năm 2012)
  • Nghị định 11/2016/NĐ – CP quy định chi tiết thi hành một số điều của bộ luật lao động về lao động nước ngoài làm việc tại việt nam

2.Nội dung tư vấn

Căn cứ Điều 169 BLLĐ năm 2012, với người lao động nước ngoài muốn làm việc tại Việt Nam thì cần đáp ứng những điều kiện sau:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  • Có trình độ chuyên môn, tay nghề và sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc;
  • Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài;
  • Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp theo quy định pháp luật.

Căn cứ Điều 9 Nghị định 11/2016/NĐ – CP, người lao động muôn được cấp giấy phép lao động cần đáp ứng những điều kiện:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật.
  • Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc.
  • Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật.
  • Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài.
  • Được chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc sử dụng người lao động nước ngoài.

Đối với người sử dụng lao động, theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn là chủ công ty, căn cứ Điều 170 BLLĐ năm 2012, bạn cần đáp ứng một số điều kiện sau:

  • Chỉ được tuyển lao động là công dân nước ngoài vào làm công việc quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật mà lao động Việt Nam chưa đáp ứng được theo nhu cầu sản xuất, kinh doanh.
  • Trước khi tuyển dụng lao động là công dân nước ngoài vào làm việc trên lãnh thổ Việt Nam phải giải trình nhu cầu sử dụng lao động và được sự chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về sử dụng lao động nước ngoài để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan