Quy định về quảng cáo

Chia sẻ với

Tôi kinh doanh rượu và muốn thực hiện quảng cáo rượu để xúc tiến việc bán hàng, Vậy tôi có được thực hiện việc quảng cáo không và nếu được thì cần điều kiện gì?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Doanh nghiệp của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

  • Luật Quảng cáo năm 2012

2.Nội dung tư vấn

Theo quy định pháp luật, rượu là mặt hàng kinh doanh có điều kiện, khi muốn kinh doanh một sản phẩm rượu nhất định thì cần thực hiện xin cấp phép kinh doanh. Quảng cáo là  việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá nhân. Tổ chức, cá nhân muốn xúc tiến hàng hóa sẽ thực hiện quảng cáo mặt hàng của mình, tuy nhiên, Rượu là một mặt hàng đặc biệt vì nó có giới hạn độ tuổi sử dụng, cũng như nó cũng có những tác hại nhất định.

Căn cứ  Điều 7 Luật quảng cáo năm 2012, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo:

  • Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.
  • Thuốc lá.
  • Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên.
  • Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo.
  • Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.
  • Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục.
  • Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.
  • Các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác do Chính phủ quy định khi có phát sinh trên thực tế.

Do đó, nếu mặt hàng rượu của bạn có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên thì sẽ bị cấm quảng cáo theo quy định của pháp luật, nếu có nồng độ cồn từ 15 độ trở xuống thì sẽ được thực hiện quảng cáo.

Bạn có thể có rất nhiều cách thức quảng cáo như quảng cáo trên báo, đài, ti vi, … Tuy nhiên, trong khi thực hiện hoạt động quảng cáo  thì bạn cần phải tuân theo những điều kiện nhất định, không vi phạm những điều cấm đã được quy định tại Điều 8 Luật Quảng cáo năm 2012.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về quảng cáo sản phẩm để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan