Quy định về cổ phần ưu đãi biểu quyết

Chia sẻ với

Tôi hiện tại là một cổ đông của một công ty cổ phần và có nhu cầu mua cổ phần ưu đãi biểu quyết do công ty phát hành. Khi tham gia biểu quyết tại Đại hội, các cổ đông khác đã phản đối với lý do công ty không được quyền phát hành loại cổ phần này. Vậy xin hỏi Luật sư việc phản đối của các cổ đông trong công ty là đúng hay sai?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Doanh nghiệp của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

  • Luật doanh nghiệp năm 2014

2.Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 116 Luật Doanh nghiệp năm 2014, cổ phần ưu đãi biểu quyết là số cổ phần có số phiếu biểu quyết nhiều hơn so với cổ phần phổ thông, pháp luật không hạn chế mức tối đa số phiếu biểu quyết của cổ phần ưu đãi biểu quyết. Số phiếu biểu quyết của một cổ phần ưu đãi biểu quyết do Điều lệ công ty quyết định cụ thể.

Căn cứ Khoản 3 Điều 113 Luật doanh nghiệp 2014, chỉ có tổ chức được Chính phủ ủy quyền và cổ đông sáng lập được quyền nắm giữ cổ phần ưu đãi biểu quyết. Ưu đãi biểu quyết của cổ đông sáng lập chỉ có hiệu lực trong 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn đó, cổ phần ưu đãi biểu quyết của cổ đông sáng lập chuyển đổi thành cổ phần phổ thông.

Như vậy, theo như quy định trên thì pháp luật không cấm công ty cổ phần phát hành loại cổ phần ưu đãi biểu quyết. Song Nhà nước chỉ cho phép tổ chức được Chính Phủ ủy quyền và cổ đông sáng lập mới được quyền nắm giữ cổ phần ưu đãi biểu quyết.

Trong trường hợp nêu trên, sẽ là hợp pháp nếu bạn mua cổ phần ưu đãi biểu quyết do công ty phát hành và bạn trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Các cổ động khác phản đối đối với lý do công ty không được quyền phát hành loại cổ phần này là không đúng với quy định của pháp luật. Ngược lại, phản đối của cổ đông trong công ty là đúng quy định của pháp luật nếu bạn mua cổ phần ưu đãi biểu quyết do công ty phát hành và bạn không trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

Căn cứ Khoản 2 Điều 116 Luật doanh nghiệp 2014, cổ đông ưu đãi biểu quyết có các quyền sau:

  • Biểu quyết về các vấn đề thuộc thẩm quyền của Đại hội đồng cổ đông với số phiếu biểu quyết theo quy định pháp luật;
  • Các quyền khác như cổ đông phổ thông, trừ trường hợp quy định pháp luật .
  • Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi biểu quyết không được chuyển nhượng cổ phần đó cho người khác.

Do đó, để xác định việc các cổ đông khác đã phản đối việc bạn mua cổ phần ưu đãi biểu quyết của công ty là đúng hay sai thì bạn cần xem xét rằng khi mua loại cổ phần này bạn có trở thành thành viên sáng lập của công ty hay không.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về cổ phần ưu đãi biểu quyết để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan