Quy định pháp luật về bán vé giả

Chia sẻ với

Xin hỏi Luật sư, trường hợp người dân mua nhầm phải vé giả thì làm như thế nào? những đối tượng bán vé giả có bị xử lý gì không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hình sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Khai Nguyên. Với thắc mắc của bạn, Luật Khai Nguyên xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 46/2016/NĐ-CPquy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
  • Bộ luật Hình sự 2015

2.Nội dung tư vấn:

Trường hợp khi mua phải vé giả, bạn nên trình báo ngay đến cơ quan công an gần nhất hoặc nhà ga nơi bán vé về sự việc để được giải quyết. Những đối tương bán vé tàu xe giả tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự như sau:

  • Xử lý hành chính:

Căn cứ Điều 68 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, hành vi vi phạm về sử dụng vé tàu giả và bán vé tàu trái quy định có thể bị cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000 đến 30.000.000 đồng và bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung: tịch thu vé tàu giả; buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.

  • Xử lý hình sự:

Căn cứ Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015, tội làm, buôn bán tem giả, vé giả bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồngphạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng 07 năm.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về bán vé giả để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):
Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá
Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng
Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan