Nhập cảnh trái phép vào Việt Nam

Chia sẻ với

Tháng 7 vừa qua bạn tôi đã đi du lịch nước ngoài. Nhưng không may bạn tôi đã làm rơi mất hộ chiếu. BẠn tôi rất lo sợ. Vì ở đất nước xa lạ nên tôi cũng không biết báo cho ai ở đâu. Sau đó bạn tôi đã nhập cảnh trái phép về Việt Nam và bị Công an cửa khẩu bắt lại. Hành vi đó của bạn tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong Luật sư giải đáp.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hình sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009).
  • Nghị định 167/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung tư vấn.

  • Hành vi làm mất hộ chiếu nhưng không thông báo với cơ quan có thẩm quyền.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 17, Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì hành vi không thông báo cho các cơ quan có thẩm quyền về việc mất hộ chiếu có thể bị phạt tiền từ 500.000 đến 2.000.000 đồng.

Như vậy, về hành vi làm mất hộ chiếu phổ thông, bạn của bạn sẽ phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng, tùy thuộc vào quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

  • Hành vi nhập cảnh trái phép.

Căn cứ vào điểm a khoản 3 điều 17 nghị định 167/2013/NĐ – CP quy định phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định.

Như vậy nếu bạn của bạn chưa bị xử phạt hành chính về hành vi này thì sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trường hợp nếu bạn của bạn đã bị xử phạt hành chính về hành vi này thì Căn cứ vào Điều 274 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 bạn ấy có thể bị truy cứu về Tội xuất cảnh, nhập cảnh trái phép. Hình phạt trong trường hợp này là bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan