Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em

Chia sẻ với

Xin chào Luật Khai Nguyên tôi muốn hỏi Luật sư vấn đề như sau: Tôi và chồng tôi đã ra ở riêng được mấy năm nay, bố mẹ tôi có ở với em trai của chồng tôi nay đã 15 tuổi. Giờ bố mẹ chồng tôi yêu cầu vợ chồng tôi phải có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc cho em chồng tôi trong khi bố mẹ tôi vẫn khỏe mạnh, tuy đã về hưu nhưng vẫn có lương và nói đó là nghĩa vụ vợ chồng tôi được pháp luật quy định. Vậy tôi muốn hỏi vợ chồng tôi có bắt buộc phải nuôi dưỡng em trai của chồng tôi không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hôn nhân và gia đình của Luật Khai Nguyên.

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

  1. Cơ sở pháp luật.

Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

  1. Nội dung tư vấn

Trước hết, có thể khẳng định việc cấp dưỡng giữa anh, chị, em với nhau là nghĩa vụ phải thực hiện. Theo khoản 1 Điều 107 Luật Hôn nhân và Gia đình (HN và GĐ): Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

Theo đó, Điều 112 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em được thực hiện trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có Nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có Nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Như vậy, nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ chồng bạn với em trai chồng chỉ phải thực hiện khi không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con, Tức là nếu như cha mẹ bạn vẫn còn khả năng lao động hoặc có tài sản để nuôi dưỡng em chồng bạn thì anh chị không phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho em.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về việc đính hôn để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan