Kinh doanh rượu có được phép quảng cáo không?

Chia sẻ với

Tôi có kinh doanh rượu ngoại. Vì muốn mở rộng thị trường nên tôi muốn thực hiện quảng cáo sản phẩm đến rộng rãi người dùng hơn. Cho tôi hỏi theo quy định pháp luật thì rượu có thuộc mặt hàng cấm quảng cáo không?  Nếu quảng cáo rượu thì phải đáp ứng những điều kiện gì? Tôi xin cảm ơn

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Quảng cáo 2012.

2. Nội dung tư vấn.

Rượu là mặt hàng kinh doanh có điều kiện, khi muốn kinh doanh một sản phẩm rượu nhất định thì cần thực hiện xin cấp phép kinh doanh.Rượu là một mặt hàng đặc biệt vì nó có giới hạn độ tuổi sử dụng, cũng như nó cũng có những tác hại nhất định.

Do vậy theo quy định của Luật Quảng cáo 2012, rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên thuộc loại sản phẩm, hàng hóa bị cấm quảng cáo.

Như vậy, nếu mặt hàng rượu của bạn có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên thì sẽ bị cấm quảng cáo theo quy định của pháp luật, nếu có nồng độ cồn từ 15 độ trở xuống thì sẽ được thực hiện quảng cáo.

Có nhiều cách thức quảng cáo như quảng cáo trên báo, đài, ti vi, … Tuy nhiên, trong khi thực hiện hoạt động quảng cáo thì bạn cần phải tuân theo những điều kiện nhất định, không vi phạm những điều cấm đã được quy định trong Điều 8, Luật Quảng cáo 2012 như sau:

– Quảng cáo những sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ bị cấm;

– Quảng cáo làm tiết lộ bí mật nhà nước, phương hại đến độc lập, chủ quyền quốc gia, an ninh, quốc phòng.

–  Quảng cáo thiếu thẩm mỹ, trái với truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam.

– Quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội.

–  Quảng cáo gây ảnh hưởng xấu đến sự tôn nghiêm đối với Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, Đảng kỳ, anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa, lãnh tụ, lãnh đạo Đảng, Nhà nước.

 – Quảng cáo có tính chất kỳ thị dân tộc, phân biệt chủng tộc, xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo, định kiến về giới, về người khuyết tật.

–  Quảng cáo xúc phạm uy tín, danh dự, nhân phẩm của tổ chức, cá nhân.

–  Quảng cáo có sử dụng hình ảnh, lời nói, chữ viết của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý, trừ trường hợp được pháp luật cho phép.

–  Quảng cáo không đúng hoặc gây nhầm lẫn về khả năng kinh doanh, khả năng cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; về số lượng, chất lượng, giá, công dụng, kiểu dáng, bao bì, nhãn hiệu, xuất xứ, chủng loại, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đã đăng ký hoặc đã được công bố.

–  Quảng cáo bằng việc sử dụng phương pháp so sánh trực tiếp về giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của mình với giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại của tổ chức, cá nhân khác.

–  Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

–  Quảng cáo có nội dung cạnh tranh không lành mạnh theo quy định của pháp luật về cạnh tranh..-  Quảng cáo vi phạm pháp luật về sở hữu trí tuệ.

–  Quảng cáo tạo cho trẻ em có suy nghĩ, lời nói, hành động trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục; gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, an toàn hoặc sự phát triển bình thường của trẻ em.

–  Ép buộc cơ quan, tổ chức, cá nhân thực hiện quảng cáo hoặc tiếp nhận quảng cáo trái ý muốn.

– Treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng.

Như vậy, bạn được thực hiện quảng cáo mặt hàng rượu có nồng độ cồn dưới 15 độ, và không vi phạm những điều cấm được quy định tại Điều 8, Luật quảng cáo năm 2012 như đã nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan