Khám, chữa bệnh trái tuyến được hưởng Bảo hiểm y tế như thế nào?

Chia sẻ với

Tôi có mua thẻ bảo hiểm y tế theo diện hộ nghèo ở xã. Trong thẻ có ghi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện đa khoa của huyện. Vừa rồi tôi có ra bệnh viện Bạch Mai khám. Trong trường hợp tôi khám trái tuyến như vậy thì tôi có được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám, chữa bệnh không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008;
  • Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật bảo hiểm y tế năm 2014.

2. Nội dung tư vấn.

Về chính sách bảo hiểm y tế đối với người khám, chữa bệnh không đúng tuyến được quy định tại khoản 15, Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014, sửa đổi điều 22, Luật Bảo hiểm y tế 2008 như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

….

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Theo đó, khi khám bệnh tại bệnh viện trung ương thì chi phí được bảo hiểm chi trả là 40% chi phí điều trị nội trú. Bệnh viện Bạch Mai là bệnh viện tuyến trung ương cho bạn sẽ được hưởng 40% chi phí điều trị. Tuy nhiên, nếu bạn là người dân tộc thiểu số tại vùng kinh tế đặc biệt khó khăn, hộ nghèo thì bạn sẽ được hưởng chi phí điều trị như là khám đúng tuyến.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan