Hỗ trợ, bồi thường khi thu hồi đất có mồ mả

Chia sẻ với

Gia đình tôi có một mảnh đất đồi từ ngày xưa cha ông để lại, trên đó có 3 ngôi mộ của tổ tiên từ rất lâu rồi. Chúng tôi hằng ngày vẫn lau dọn và thờ cúng. Nay trên UBND xã có thông báo sẽ thu hồi đất đó để làm dự án. Tôi muốn hỏi là đối với khu đất có chứa 3 ngôi mộ đó thì việc di dời chúng tôi có được bồi thường hay hỗ trợ gì từ xã không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Đất đai của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Đất đai 2013;
  • Nghị định 47/2014/NĐ-CP bồi thường hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.

2. Nội dung tư vấn.

Theo quy định tại Điều 18 Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất thì đối với việc di chuyển mồ mả không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 8 của Nghị định này thì người có mồ mả phải di chuyển được bố trí đất và được bồi thường chi phí đào, bốc, di chuyển, xây dựng mới và các chi phí hợp lý khác có liên quan trực tiếp. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường cụ thể cho phù hợp với tập quán và thực tế tại địa phương.

Như vậy, khi Nhà nước tiến hành thu hồi đất của bạn, nếu trên phần đất đó có mồ mả, thì gia đình bạn sẽ được bồi thường một phần đất để xây lại mồ mả, chi phí đào, bốc, di chuyển mồ mả, xây dựng mới mồ mả mới như quy mô ban đầu theo đơn giá bồi thường tài sản của Ủy ban nhân dân tỉnh và hướng dẫn của Sở Xây dựng.

Do bạn không nêu rõ bạn ở tỉnh nào nên bạn có thể tìm và tham khảo Quyết định của UBND Tỉnh năm đó để biết rõ hơn mức bồi thường cụ thể.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan