Đòi lại tài sản từ người chiếm hữu ngay tình

Chia sẻ với

Tôi bị kẻ trộm móc mất laptop. Một lần vào một quán laptop cũ tôi phát hiện máy tính bị mất của tôi đang được bán ở đó. Giấy tờ mua bán và bảo hành máy tôi vẫn còn, không biết có cách nào để tôi lấy lại máy tính không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Dân sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

2. Nội dung tư vấn.

Theo quy định tại Điều 164, Bộ luật Dân sự 2015 chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu Toà án, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền khác buộc người có hành vi xâm phạm quyền sở hữu, quyền chiếm hữu phải trả lại tài sản.

Về quyền đòi lại tài sản thì Điều 167 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình, như sau:

 “Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.

Như vậy, do chiếc laptop là tài sản do trộm cắp mà có, việc người khác chiếm hữu tài sản đó nằm ngoài ý chí của chủ sở hữu. Căn cứ các quy định trên, bạn có căn cứ để đòi lại tài sản mà bạn đã bị lấy cắp. Tuy nhiên để đảm bảo việc đòi lại điện thoại một cách thuận lợi, vợ bạn có thể trình báo sự việc của vợ bạn cho Cơ quan Công an để bên Công an có thể giúp đỡ vợ bạn lấy lại điện thoại một cách thuận lợi, dễ dàng nhất.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan