Cưỡng ép kết hôn

Chia sẻ với

Xin chào Luật sư, tôi năm nay 22 tuổi, bị bố mẹ ép kết hôn với một người năm nay 24 tuổi mà bố mẹ tôi chọn và nói rằng hai nhà môn đăng hộ đối và có hôn ước từ trước. Tôi bị bố mẹ ép đi đăng ký hôn và đã làm xong thủ tục đăng ký kết hôn và đợi ngày cưới, thực sự tôi không muốn kết hôn với người đó chút nào. Tôi có thể đến cơ quan có thẩm quyền nào để yêu cầu hủy kết hôn cho tôi? Mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hôn nhân và gia đình của Luật Khai Nguyên.

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

  1. Cơ sở pháp luật.

Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

  1. Nội dung tư vấn

Trường hợp của bạn là việc kết hôn gượng ép, không tự nguyện có thể nằm trong căn cứ hủy kết hôn trái luật.

Căn cứ hủy kết hôn trái luật được quy định tại thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ngày 06/01/2016. Theo đó, khi giải quyết yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật, tòa án căn cứ vào điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 để xem xét.

“Cưỡng ép kết hôn

Cưỡng ép kết hôn cũng bị hủy kết hôn trái pháp luật vì đây là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải kết hôn trái với ý muốn của họ.”

Như vậy, nếu đủ các điều kiện trên bạn có thể yêu cầu tòa án nhân dân cấp huyện hủy kết hôn trái luật theo quy định.

Hủy việc kết hôn trái pháp luật

Theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức đã nêu trên đây, Toà án xem xét và quyết định việc hủy kết hôn trái pháp luật và gửi bản sao quyết định cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn. Căn cứ vào quyết định của Toà án, cơ quan đăng ký kết hôn xoá đăng ký kết hôn trong Sổ đăng ký kết hôn.

Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật sẽ được giải quyết như sau:

+   Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam, nữ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

+   Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

+   Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

Như bạn đã nêu thì hai bạn chỉ mới thực hiện đăng ký kết hôn mà chưa có con chung cũng như tài sản chung nên hậu quả pháp lý đó là: chấm dứt quan hệ vợ chồng giữa hai bạn bằng cách xóa đăng ký kết hôn trong sổ đăng ký kết hôn.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp những quy định pháp luật về việc đính hôn để giải quyết những vướng mắc của bạn./.

Trân trọng!

——————————————————————–

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7):

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan