Cung cấp thông tin giả để làm chứng minh thư bị xử lý như thế nào?

Chia sẻ với

Kính chào Luật Khai Nguyên. Tôi đã bỏ tiền ra để làm giả chứng minh thư để khai man tuổi để tôi đủ tuổi đi xuất khẩu lao động. Lúc làm thủ tục nhập cảnh thì bị Công an phát hiện, bây giờ đang tiến hành điều tra. Tôi muốn hỏi hành vi của tôi theo pháp luật sẽ bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Hình sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Bộ luật hình sự sửa, đổi bổ sung năm 2009
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung tư vấn.

Đối với hành vi làm giả chứng minh nhân dân, tùy vào mức độ vi phạm mà có những hình thức xử lý khác nhau: có thể chỉ bị phạt hành chính nhưng cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể như sau:

Tại khoản 3 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về việc xử lý đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân. Trong đó, hành vi cung cấp thông tin để được làm chứng minh thư, hành vi sử dụng chứng minh thư giả sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000.

Nếu xét thấy hành vi sử dụng chứng minh thư giả của bố bạn có yếu tố cấu thành tội phạm theo quy định của pháp luật, Tùy vào mức độ vi phạm, bố bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức:

Điều 267 Bộ luật hình sự sửa, đổi bổ sung năm 2009 về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức  quy định người nào có hành vi làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Ngoài hình thức xử phạt hành chính hoặc bị phạt tù, người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm.

Như vậy, căn cứ vào quy định của pháp luật, trường hợp của bạn có thể bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với hành vi sử dụng chứng minh nhân dân giả. Hoặc nếu đủ căn cứ, bạn có thể bị khởi tố hình sự về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan