Có được xây nhà trên đất trồng cây lâu năm?

Chia sẻ với

Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự giải đáp như sau: tôi có một mảnh đất trồng cây đã lâu năm rồi, bây giờ mảnh đất đó cũng đã cằn cỗi, trồng cây cũng không có lợi nhuận, gia đình tôi có nhu cầu xây thêm nhà trên đó. Vậy tôi cứ xây lên như vậy có được không? Phải làm thủ tục gì? Tôi xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Đất đai của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

  • Luật Đất đai 2013;
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Luật đất đai

2. Nội dung tư vấn.

Theo quy định của pháp luật đất đai đã nghiêm cấm việc sử dụng đất sai mục đích. Do vậy, nếu bạn muốn xây nhà trên đất trồng cây lâu năm thì phải thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất và phải thực hiện thủ tục xin phép cơ quan có thẩm quyền.

Căn cứ điểm d, khoản 1, Điều 57, Luật đất đai 2013, trường hợp của bạn đó là chuyển từ đất trồng cây sang đất ở, thuộc trường hợp chuyển từ đất Nông nghiệp sang đất Phi nông nghiệp, việc chuyển mục đích sử dụng đất này là được phép và bạn phải thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật.

  •  Thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

Theo quy định tại Điều 59, Luật Đất đai 2013, Ủy ban nhân dân cấp huyện cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân.

  •  Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

Theo quy định tại Điều 69, Nghị định 43/2014/NĐ-CP, bạn cần thực hiện các bước sau:

Nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

– Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

  • Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất.

– Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất ( theo Mẫu)

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Những giấy tờ trên được nộp đến cơ quan tài nguyên và môi trường cụ thể là Phòng tài nguyên môi trường thuộc UBND cấp huyện.

Bạn cần phải thực hiện theo những trình tự, thủ tục nêu trên để được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây sang đất ở để xây nhà. Khi đã được cho phép thì bạn mới có thể xây nhà trên mảnh đất đó.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan