Chấp nhận lời đề nghị giao kết hợp đồng

Chia sẻ với

Chào Luật Khai Nguyên. Tôi có vấn đề sau muốn Luật sư giải đáp giúp. Về việc chấp nhận một phần lời đề nghị giao kết thì có được gọi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng không? Hay là tôi phải chấp thuận toàn bộ lời đề nghị giao kết?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật Dân sự của Luật Khai Nguyên.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Khai Nguyên. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật.

2. Nội dung tư vấn.

Theo quy định tại Điều 393 Bộ luật dân sự 2015 thì việc chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng là sự trả lời của bên đề nghị về việc chấp nhận toàn bộ nội dung của đề nghị. Như vậy một lời đề nghị giao kết được coi là chấp thuận khi có đầy đủ các điều kiện sau:

  •  Bên được đề nghị phải trả lời chấp nhận toàn bộ nội dung lời đề nghị;
  • Bên được đề nghị không được đặt ra bất kỳ điều kiện, không được thêm vào bất kỳ điều khoản cũng như không được sửa đổi bất cứ nội dung nào trong lời đề nghị;
  • Bên được đề nghị phải trả lời trong thời hạn nếu có thỏa thuận về thời hạn trả lời.

Có nhiều cách để trả lời lời đề nghị giao kết hợp đồng, có thể bằng lời nói, gọi điện, email… hoặc im lặng cũng là một hình thức chấp thuận đề nghị giao kết. Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều này, sự im lặng chỉ được coi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng nếu các bên đã có thỏa thuận cụ thể, hoặc đó là thói quen đã được xác lập giữa các bên.

Như vậy, theo quy định mới của Bộ luật Dân sự 2015 thì chấp nhận giao kết hợp đồng phải là chấp nhận toàn bộ, chấp nhận một phần không được coi là chấp nhận giao kết.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

___________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com

 

Comments

comments

Bài Viết Liên Quan